Cô giáo ở chung khách sạn với nam sinh lớp 10 có phạm luật? PDF. In
Thứ năm, 07 Tháng 3 2019 19:37

Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ 1-5 năm.

Lãnh đạo Sở GD&ĐT tỉnh Bình Thuận vừa ra quyết định đình chỉ công tác nữ giáo viên  Trường THPT Nguyễn Huệ (thị xã Lagi) vào khách sạn với học sinh lớp 10. 

Theo nội dung vụ việc, chồng cô giáo Mai có gửi đơn đến cơ quan chức năng tố cáo vợ đi cùng nam sinh lớp 10 đến khách sạn. Sau khi bắt quả tang, người chồng đã liên hệ với gia đình nam sinh để hỏi về sự việc liên quan. Tiếp đó, người này còn yêu cầu lãnh đạo Trường THPT Nguyễn Huệ làm rõ vấn đề.

e4
Cô giáo bị bắt quả tang chung phòng khách sạn
với nam sinh dưới 16 tuổi. Ảnh minh họa

Vậy trong trường hợp này, cô giáo cùng vào khách sạn với nam sinh chưa đủ 16 tuổi có vi phạm pháp luật hay không?

Trao đổi với Zing.vn, luật sư Trần Minh Hùng (Đoàn Luật sư TP.HCM) cho biết cần xem xét rõ sự việc, làm rõ mối quan hệ giữa cô giáo và nam sinh như thế nào?

Trong trường hợp giữa cô giáo và học trò có quan hệ tình cảm và thực chất đã xảy ra sự việc trên, tùy theo mức độ, cô giáo có thể bị khởi tố về hành vi Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự (BLHS) năm 2015.

Đồng quan điểm, thạc sĩ Trần Thanh Thảo (giảng viên Khoa luật Hình sự, Đại học Luật TP.HCM) cũng nhận định nếu em học trò dưới 16 tuổi và cô giáo có hành vi giao cấu hoặc hành vi tình dục với nam sinh này thì có thể cấu thành tội được quy định tại Điều 145 BLHS.

Theo đó, người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của bộ luật này, thì bị phạt tù từ 1-5 năm.

Phạt tù từ 3-10 năm nếu phạm tội 2 lần trở lên hoặc đối với người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1-5 năm.

Còn ngược lại, trong trường hợp không chứng minh được giữa cô giáo và nam sinh kia có hành vi giao cấu thì không quy vào tội phạm theo Bộ luật Hình sự được.

Theo thông tin tìm hiểu của phóng viên, cô giáo này đã kết hôn và có một con trai gần 3 tuổi. Theo đơn gửi cơ quan chức năng, năm 2018, chồng của giáo viên M. phát hiện vợ có nhiều biểu hiện bất thường nên âm thầm tìm hiểu. Sau thời gian, anh này bắt quả tang vợ đang ở cùng phòng với nam sinh tại khách sạn ở địa phương.

Người chồng, sau khi bắt quả tang vụ việc trên, đã liên hệ với gia đình nam sinh để hỏi về sự việc liên quan. Tiếp đó, người này còn yêu cầu lãnh đạo nhà trường (nơi nữ giáo viên bị tố đang công tác) làm rõ vấn đề.

Ông Phan Đoàn Thái, Giám đốc Sở GD&ĐT Bình Thuận, cho biết đơn vị đang chờ kết luận của cơ quan điều tra, Công an tỉnh Bình Thuận để làm rõ sự việc.

Theo Zing.

 

Đóng góp ý kiến


Làm mới

Lãnh đạo Hội người Việt Nam tỉnh Kharkov lưu ý bà con cộng đồng cẩn trọng trong tình hình phức tạp

 

TranDuaTua21-2-14

Trong bối cảnh tình hình Ucraina có nhiều diễn biến phức tạp, bà con cộng đồng người Việt Nam cần lưu ý cẩn trọng trong khi đi lại, giao tiếp ở nơi công cộng, đặc biệt là tránh đi lại một mình vào ban đêm và tranh luận về chính trị. (Xem bài)

Phát động phong trào quyên góp ủng hộ người từ vùng chiến sự Donbass đến Kharkov lánh nạn

 

Te tynan

Hưởng ứng lời kêu gọi của Hội chữ thập đỏ Kharkov, lãnh đạo Hội người Việt Nam tỉnh Kharkov và Quỹ Nghĩa Tình đã phát động phong trào quyên góp trong cộng đồng để giúp đỡ người lánh nạn từ vùng chiến sự Donbass. (Xem bài)

 

 

Người kinh doanh cần biết!

 

barabasova

Ngày 28/12/2014, Quốc hội Ucraina đã thông qua luật số 77-VIII “Về sửa đổi một số văn bản pháp quy liên quan đến chương trình cải cách chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc và công khai hóa quỹ lương lao động”. Luật bắt đầu có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015. (Xem bài)

 

Giải đáp thắc mắc của bạn đọc về việc đóng góp bảo hiểm xã hội

 

a2

Theo quy định của luật thuế Ucraina, mọi chủ thể kinh doanh đều có trách nhiệm đóng và quyết toán bảo hiểm xã hội thống nhất. Ở thời điểm hiện tại, mức đóng góp bảo hiểm hàng tháng của người kinh doanh là 422,5 grivna. (Xem bài)