Hàng NK quá hạn 365 ngày liệu có được hoàn thuế? In
Thứ năm, 27 Tháng 2 2014 19:24

 

Trong quá trình tiếp nhận và xử lý hồ sơ đề nghị hoàn thuế của một số DN thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1, Điều 112, Thông tư số 128/2013/TT-BTC, Cục Hải quan Hà Tĩnh đang gặp vướng mắc về hoàn thuế đối với trường hợp thời hạn tái xuất hàng hóa sang nước thứ 3 quá 365 ngày kể từ ngày thực tế NK.


Công chức Hải quan Cầu Treo kiểm tra
hàng hóa XK. Ảnh: H.Nụ.

Theo Cục Hải quan Hà Tĩnh, Chi cục Hải quan Hồng Lĩnh đã xử lý các hồ sơ đề nghị hoàn thuế của DN tư nhân Quỳnh Nga (khối 4, thị trấn Hương Khê, huyện Hương Khê, tỉnh Hà Tĩnh) làm thủ tục XK 79,482m3 gỗ hương xẻ, trị giá hơn 2 tỷ đồng với số thuế XK theo khai báo trên 412 triệu đồng; Xí nghiệp XNK tư nhân Vân Hà (khối 8, thị trấn Hương Khê, huyện Hương Khê, tỉnh Hà Tĩnh) làm thủ tục XK 246,253 m3 gỗ hương xẻ, trị giá gần 6,4 tỷ đồng với số tiền thuế XK theo khai báo gần 1,3 tỷ đồng và DN tư nhân chế biến XNK Tiến Đạt (xã Hương Trạch, huyện Hương Khê, tỉnh Hà Tĩnh) làm thủ tục XK mặt hàng gỗ hương xẻ với số lượng 51,448m3, trị giá trên 1,3 tỷ đồng với số tiền thuế theo khai báo trên 264 triệu đồng.

Cục Hải quan Hà Tĩnh cho biết, các DN trên đã xuất trình, nộp đầy đủ hồ sơ theo quy định tại Điều 120 Thông tư số 128/2013/TT-BTC đề nghị hoàn thuế XK của các lô hàng trên, kèm theo văn bản giải trình lý do dẫn đến quá hạn 365 ngày.

Lý do các DN viện dẫn là do DN NK gỗ về tiêu thụ tại thị trường Việt Nam, tuy nhiên do nhu cầu thị trường giảm nên không tiêu thụ được. Sau đó, DN tìm được đối tác tại Trung Quốc nên đã ký hợp đồng XK chính số hàng đã nhập.

Sau khi đối chiếu hồ sơ, chứng từ liên quan và hàng hóa thuộc diện hoàn thuế của các DN trên theo quy định tại Khoản 8, Điều 112, Thông tư số 128, Cục Hải quan Hà Tĩnh cho biết, hồ sơ, chứng từ trên hoàn toàn phù hợp với đề nghị hoàn thuế của DN và cơ quan Hải quan chưa phát hiện dấu hiệu nghi vấn.

Theo quan điểm của Cục Hải quan Hà Tĩnh, hàng hóa XK của các DN trên thuộc đối tượng được xét hoàn thuế theo quy định tại Thông tư số 128. Do đó, Cục Hải quan Hà Tĩnh báo cáo và xin ý kiến chỉ đạo của Tổng cục Hải quan, Bộ Tài chính về các trường hợp trên.

Đảo Lê. (HQ Online).